
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA UCHUKUZI 
 

 MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

  

 

 
 

SEMINA YA KUWAJENGEA UWEZO WANAHABARI 

 (MABALOZI WA LATRA) 

TAREHE 26 - 27 FEBRUARI, 2024, KIBAHA – PWANI 

MAFANIKO YA LATRA KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MITATU YA 

SERIKALI YA AWAMU YA SITA  

 

1.0 UTANGULIZI 

1.1 Shukrani 

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uzima, afya njema na fursa 

nyingine ya kukutana nanyi Wanahabari, Mabalozi wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini (LATRA), ikiwa ni Semina yetu ya kwanza, ili kuwajengea uelewa wa majukumu 

ya LATRA na pia tuweze kutoa taarifa ya mafanikio ya utendaji wa LATRA katika kipindi 

cha miaka mitatu (3) ya uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya Mhe. Dkt Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Niwashukuru sana kwa kukubali mwaliko wetu na kuja kuhudhuria kikao hiki cha siku 

mbili (2) hapa Njuweni Hotel, Kibaha, mkoa wa Pwani. Mahali ambapo wanahabari 

wapo, Wananchi huwakilishwa vyema. Hivyo ni matarajio yetu kuwa uwepo wenu hapa 

utawezesha kujifunza na kuufikishia umma wa Watanzania taarifa sahihi kuhusu juhudi 

kubwa zinazofanywa na Serikali yetu ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Mamlaka 

ya Udhibiti Usafiri Ardhini ili kujenga Taifa bora lenye kuchapa kazi kwa weledi, amani, 

utulivu, umoja, mshikamano na upendo miongoni mwa Watanzania.  

 

Aidha, nitumie fursa hii kutoa Pongezi za dhati kwa Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa Uongozi wake Mahiri wenye 

mafanikio mengi makubwa katika Awamu hii ya Sita. Kwa uchache niseme Uongozi wa 

Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan umetujengea mazingira mazuri, bora na rafiki ya 
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kusimamia sekta ya usafiri ardhini kwa weledi na ufanisi mkubwa tukizingatia sana 

ushirikishwaji wa wadau wetu wote muhimu. Haya yamewezekana kutokana pia na 

Uongozi mahiri na madhubuti wa wasaidizi wake, wakiwemo Mhe. Prof. Makame Mnyaa 

Mbarawa (Mb), Waziri wa Uchukuzi, Mhe. David Kihenzile (Mb), Naibu Waziri wa 

Uchukuzi, Prof. Godius W. Kahyarara, Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, pamoja na 

Dkt. Ally Posi, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi. 

 

Aidha, kipekee niwashukuru sana wadau wetu wote, wakiwemo watoa huduma na 

watumiaji wa huduma za usafiri ardhini. Tunakiri kwamba tumekuwa tukipata ushirikiano 

mkubwa sana kutoka kwa wamiliki wa vyombo vya moto vinavyofanya kazi kibiashara 

na tumekuwa tukishirikiana nao katika kutekeleza majukumu yetu ya kiudhibiti. Hawa ni 

pamoja na watoa huduma mmoja mmoja lakini pia kupitia vyama vyao (mfano: TABOA, 

TAT, TATOA, TAMSTOA, TFRA, AKIBOA, DARCOBOA, UWADAR na TATO). 

Tunawashukuru sana kwa ushirikiano na ukaribu wao kwa Mamlaka yetu, na 

tunaendelea kuwaomba pale wanapokutana na changamoto za kiudhibiti, LATRA ipo 

tayari kuwasikiliza na kuzitafutia ufumbuzi changamoto zao. Pamoja na hayo, mpango 

wa Serikali wa kuwashirikisha wananchi katika maamuzi ni hatua muhimu inayosaidia 

kukabiliana na changamoto mbalimbali kwa njia ya mazungumzo. Jukumu letu la msingi 

ni kuboresha ustawi wa maisha ya Watanzania kwa kuwasaidia watoa huduma kukuza 

mitaji yao waliyowekeza, kuimarisha ushindani na kuboresha huduma kwa wananchi. 

 

1.2 Kuanzishwa kwa LATRA 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ilianzishwa kwa Sheria ya Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini Sura 413 ili kudhibiti huduma za usafiri ardhini katika Sekta za 

Reli, Barabara na Waya. Sheria ya LATRA ilifuta Sheria Na. 9 ya mwaka 2001 

iliyoanzisha Mamlaka ya Udhibiti Usafiri wa Nchi Kavu na Majini (SUMATRA). LATRA 

ilianza kutekeleza rasmi majukumu yake tarehe 29 Aprili, 2019 baada ya Sheria yake 

kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali Namba 358 la tarehe 26 Aprili, 2019.  

 

1.3 Uongozi na Wafanyakazi wa LATRA 

LATRA inaongozwa na Bodi ya Wakurugenzi yenye wajumbe saba (7) ikiwa ni pamoja 

na Mwenyekiti wa Bodi (kwa sasa ni Prof. Ahmed Mohamed Ame) ambaye huteuliwa na 
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na Menejimenti inayoongozwa na 

Mkurugenzi Mkuu (kwa sasa CPA Habibu J. Suluo) ambaye pia anateuliwa na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Muundo wa Mamlaka ina idara tano na vitengo 

vitano. Kwa sasa, LATRA ina jumla ya wafanyakazi 186 walioajiriwa, ambapo wanaume 

ni 149 (80%) na wanawake ni 37 (20%). Aidha, tuna wastani wa wafanyakazi 60 kila 

mwezi ambao wanapata mafunzo ya kazi (internship) kwa maeneo waliyosomea.  

 

1.4 Ofisi za LATRA 

Mamlaka ina ofisi katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara. Aidha, katika kipindi hiki cha 

Serikali ya Awamu ya Sita, Mamlaka imeanza kusogeza huduma zake karibu zaidi na 

wananchi kwa kufungua ofisi katika maeneo ya kimkakati kwenye baadhi ya Halmashari 

za miji na wilaya hapa nchini, ambapo tayari imefungua ofisi saba (7). Maeneo hayo ni 

Tegeta-Kibo Complex, Mbagala-Evergreen House na Kituo cha Mabasi cha Magufuli-

Mbezi katika Mkoa wa Dar es Salaam. Maeneo mengine ni Makambako-Njombe, 

Kahama-Shinyanga, Masasi-Mtwara na Ifakara-Morogoro. Taratibu za kufungua Ofisi 

tatu katika wilaya za Ikwiriri-Pwani, Korogwe-Tanga na Same-Kilimanjaro zinaendelea. 

 

2.0 MAJUKUMU NA KAZI ZA MAMLAKA, 

 

Kwa mujibu wa kifungu cha 5 na 6 cha Sheria ya LATRA Sura, 413 kazi na wajibu wa 

Mamlaka ni kama ifuatavyo:- 

 

2.1 Kazi za Mamlaka 

Kwa mujibu wa Kifungu cha tano (5) (1) cha Sheria ya LATRA, kazi za Mamlaka ni 

pamoja na:  

a) Kutekeleza majukumu yaliyo chini yake kwa mujibu wa Sheria za kisekta (Sheria 

ya Leseni za Usafirishaji, 1973 na Sheria ya Reli, 2017 na Sheria ya TAZARA, 

1995), 

b) Kutoa, kuhuisha na kufuta vibali au leseni za usafirishaji, 

c) Kwa kuzingatia Sheria za Kisekta: 

i. Kusimamia viwango vya ubora wa huduma na usalama katika sekta; 

ii. Kusimamia viwango na masharti ya utoaji wa huduma zinazodhibitiwa;  
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iii. Kudhibiti viwango vya tozo za huduma zinazodhibitiwa. 

d) Kuratibu shughuli za usalama wa usafiri ardhini 

e) Kusajili wahudumu na kuthibitisha madereva wa sekta zinazodhibitiwa (vyombo 

vya usafiri wa barabara, reli na waya kibiashara) 

f) Kuthibitisha ubora wa vyombo vya usafiri wa reli, ubora wa magari ya abiria na 

ubora wa magari ya mizigo 

g) Kusimamia utendaji wa sekta zinazodhibitiwa ikijumuisha: 

i. viwango vya uwekezaji,  

ii. uwepo wa usalama, ubora na viwango vya huduma,  

iii. gharama za huduma,  

iv. ufanisi wa uzalishaji (uandaaji) na usambazaji (utoaji) wa huduma, na  

v. masuala mengine yanayohusiana na Mamlaka 

h) Kuwezesha utatuzi wa malalamiko na migogoro  

i) Kutoa taarifa kuhusiana na masuala yanayohusu majukumu ya Mamlaka 

j) kushauriana na mamlaka nyingine za udhibiti au vyombo au taasisi 

zinazotekeleza majukumu sawa na ya Mamlaka Tanzania Bara au mahali 

pengine popote 

k) Kutekeleza majukumu mengine ambayo yamewekwa na Sheria ya LATRA au 

sheria nyingine za kisekta 

 

2.2 Wajibu wa Mamlaka 

Kifungu cha sita (6) cha Sheria ya LATRA Sura 413 kinaeleza kuwa kutekeleza 

majukumu yake, Mamlaka itahakikisha kuwa inakuza ustawi wa jamii ya watanzania 

kwa: 

a) kukuza ushindani na ufanisi wa kiuchumi katika kutoa huduma za usafiri ardhini 

b) kuimarisha usalama wa huduma za sekta zinazodhibitiwa ikijumuisha usalama 

wa watumiaji wa huduma za sekta zinazodhibitiwa 

c) kulinda maslahi ya watumiaji kwenye gharama, ubora na viwango vya huduma za 

usafiri ardhini 

d) kulinda uwekezaji wa watoa huduma wenye ufanisi 

e) Kuhakikisha huduma zinapatikana na kufikiwa na watumiaji wote wakiwemo watu 

wenye vipato vidogo, wakazi wa vijijini na watu wenye mahitaji maalum 
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f) kuelimisha umma kuhusu sekta zinazodhibitiwa, kazi na wajibu wa Mamlaka, haki 

na wajibu wa watumiaji, uwasilishaji wa malalamiko, migogoro na utatuzi wake,  

g) kutunza na kulinda mazingira. 

 

2.3 Dira, Dhamira na Misingi Mikuu 

Katika jitihada za kutekeleza kazi na majukumu yake, Mamlaka inayo Dira, Dhamira na 

Misingi Mikuu ambayo huongoza utendaji na utoaji huduma kwa wananchi kila siku kama 

ifuatavyo:-.  

2.3.1 Dira: Nchi yenye huduma za Usafiri Ardhini zilizo salama, za uhakika na 

rafiki kwa mazingira 

2.3.2 Dhamira: Kusimamia huduma za Usafiri Ardhini kwa kutoa leseni, kuzifuatilia na 

kukuza ushindani kwa ajili ya ustawi wa Watanzania 

2.3.3 Misingi Mikuu 

a) Uweledi: 

 

Tunaonesha maarifa, ujuzi na mtazamo chanya   kwenye 

kazi zetu 

 

 
b) Uwajibikaji: Tunajitahidi kuwajibika kwa matendo yetu; 

c) Kufanya kazi 

kwa pamoja: 

 

Tunafanya kazi kwa pamoja ili kufikia malengo yetu 

tuliyojiwekea; 

 

d) Uadilifu: 

 

Tuna uaminifu na uadilifu katika kuwahudumia wadau wetu; 

 

e) Uwazi: 

 

Tunatekeleza majukumu yetu kwa uwazi na kwa ushirikiano; 

na 

 
f)  Ubunifu: 

 

 

Tunajitahidi kutafuta njia bora za kuongeza thamani ya 

huduma zetu 

 

3.0 MAFANIKIO YA LATRA KATIKA SERIKALI YA AWAMU YA SITA 

 

Mafanikio ya LATRA katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kipindi cha 

miaka mitatu (3) kuanzia mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2022/23 ni kama ifuatavyo:- 
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3.1 Udhibiti Usafiri wa Barabara 

3.1.1 Utoaji wa Leseni kwa Vyombo vya Usafiri Kibiashara 

Ndugu Wanahabari, Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)( b) cha Sheria ya LATRA, 

Mamlaka inao wajibu wa kutoa, kuhuisha, kusitisha na kufuta leseni za usafirishaji, hivyo 

Mamlaka hutoa leseni kila mwaka kwa vyombo vya usafiri kibiashara.  Leseni hizi 

hutolewa baada ya mtoa huduma kukidhi masharti yanayotakiwa kwa aina ya huduma 

husika. Leseni hizo hutumika kutambua idadi ya watoa huduma wanaodhibitiwa. Katika 

kipindi cha mwaka 2020/21 hadi 2022/23, idadi ya leseni za usafirishaji zilizotolewa kila 

mwaka ziliongezeka kutoka 230,253 hadi 284,158 sawa na ongezeko la leseni 53,905 

ambayo ni ongezeko la asilimia 23.4. Aidha, ukilinganishwa na Mpango wa Mwaka 

2022/23 LATRA ilipata mafanikio makubwa ya kuvuka malengo kwenye utoaji wa leseni 

za usafirishaji wa abiria na mizigo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1 na 

Kielelezo Na. 1 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 1: Idadi ya Leseni za Usafirishaji 2020/21 hadi 2022/23 

SN Makundi ya Leseni 2020/21 2021/22 2022/23 

1 Mabasi (PSV) 49,280 47,547 50,221 

2 Magari ya Mizigo (GCV) 141,633 143,011 169,942 

3 Pikipiki za magurudumu Mawili 18,408 23,151 31,937 

4 Pikipiki za magurudumu Matatu 19,698 20,577 25,512 

5 Teksi za Kawaida 291 2,654 2,305 

6 Teksi Mtandao 943 3,013 3,523 

7 Mabasi ya kukodi (Special Hire)     718 

  Jumla  230,253 239,953 284,158 

  Ongezeko kwa Mwaka (Idadi) 9,182 9,700 44,205 

  Ongezeko kwa Mwaka (%) 4.15% 4.21% 18.42% 

Chanzo LATRA 
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Chanzo LATRA 

 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Mamlaka ilitoa jumla ya leseni 50,221 za magari ya 

usafiri wa umma (PSV), ambapo zilifikia asilimia 99.8 ya lengo la leseni 50,290. Jumla 

ya Leseni za magari ya mizigo 169,942 zilitolewa katika mwaka 2022/23, ambapo 

zilivuka lengo kwa asilimia 18.8. Hata hivyo katika baadhi ya huduma za usafiri kama 

pikipiki za magurudumu mawili, pikipiki za magurudumu matatu na teksi kulikuwa na 

changamoto za mwitikio mdogo wa watoa huduma na hivyo kushindwa kufikia malengo.  

 

Kufuatia changamoto za ukataji wa leseni za magari ya kukodi, hususan pikipiki, katika 

mwaka wa fedha 2023/24, LATRA imeweka mikakati mipya ikiwa ni pamoja na 

marekebisho ya Kanuni ya Magari ya Kukodi ya Mwaka 2020 kwa kuruhusu mawakala 

(authorize agents) ikiwa ni watu binafsi, makampuni, taasisi za umma na vyama vya 

ushirika kukat                                                                                                                                                                                   

a leseni za usafiri wa kukodi na kulipwa kamisheni ya asilimia 20 ya mapato ya ada 

watakazokusanya.  

 

Kwa sasa LATRA imesaini Hati ya Makubaliano (MoU) na Halmashauri (LGAs) 120 kati 

ya 185 Nchini kwa lengo la kukasimu LGAs jukumu la kutoa leseni za pikipiki (Bajaji na 

Bodaboda) kwa niaba ya LATRA. Katika kipindi cha miaka mitatu (3), LATRA ilirejesha 
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jumla ya Shilingi 1,214,921,000 kwa LGAs (2020/21-Shilingi 297,404,000; na 2021/22-

Shilingi 411,513,000, na 2022/23-Shilingi 506,004,000). 

3.1.2 Uboreshaji wa Usafiri wa Mijini  

Mamlaka imeendelea kuboresha usafiri wa umma katika miji na majiji makubwa hapa 

nchini. Katika jitihada za kulifungua jiji la Dar es Salaam na maeneo mengine Tanzania 

Bara, LATRA imeanzisha njia mpya za daladala ili kufika maeneo yasiyofikika na 

kurefusha baadhi ya njia kwa lengo la kumpunguzia gharama mwananchi kama 

ifuatavyo: 

 

a) Dar es Salaam: 

Mkoa wa Dar es salaam njia mpya na ndefu zilizoanzishwa ni pamoja na kutoka: 

i. Kivukoni kwenda Bunju Sokoni kupitia Barabara ya Bagamoyo, 

ii. Gerezani kwenda Bunju Sokoni kupitia Barabara ya Bagamoyo, 

iii. Buyuni Sokoni kwenda Stendi Kuu ya Magufuli kupitia Kinyerezi 

iv. Bunju Sokoni kwenda Stendi Kuu ya Magufuli kupitia Madale 

v. Mbande Kisewe Kwenda Gerezani kupitia Barabara ya Kilungule, Chang’ombe, 

Usalama, 

vi. Mvuti kwenda Machinga Complex na Tabata Segerea, 

vii. Ngobedi B kwenda Machinga Complex kupitia Nyota Njema, na 

viii. Kitonga kwenda Gerezani kupitia barabara ya Kilwa. 

Aidha, Jijini Arusha, LATRA ilifanya mabadiliko ya njia za daladala kwa kuzifanya baadhi 

ya njia kuwa za mzunguko kwa lengo kupanua upatikanaji wa huduma kwenye baadhi 

ya maeneo ya Jiji ambayo hayakuwa na huduma. Mfano wa njia hizo ni kuanzia kwa 

Mrombo kupitia Impala, Philips, Sanawari, Chuo cha Ufundi Arusha hadi ‘Fire’ na kurudi 

kwa Mrombo.   

 

b) Dodoma 

Katika Jiji la Dodoma ambalo ni Makao Makuu ya nchi, zimeanzishwa njia mpya kwa 

ajili ya kuyafikia maeneo mapya ya makazi mapya kutokana na kukua kwa kasi kwa Jiji 

la Dodoma. Mfano wa njia hizo ni kutoka: 

i) Machinga Complex kwenda Chidachi,  

ii) Machinga Complex kwenda Nzuguni, na  
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iii) Machinga Complex kwenda Swaswa.  

 

Hatua ya kuhamishia daladala kituo cha Machinga Complex kumesaidia kuwepo kwa 

njia za mzunguko katikati ya Jiji la Dodoma na hivyo kuongeza upatikanaji wa huduma 

kwa wananchi. Mfano wa mzunguko huo ni kuanzia barabara ya Hospitali kupitia 

Majengo Sokoni hadi Machinga Complex kisha kupitia Uwanja wa Ndege na kurudi mjini. 

 

3.1.3 Uthibitishaji wa Madereva na Usajili wa Wahudumu 

a) Uthibitishaji wa Madereva 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(e) cha Sheria ya LATRA Sura 413, Mamlaka ina jukumu 

la kusajili wahudumu na kuthibitisha madereva wa vyombo vinavyodhibitiwa. Lengo la 

kuthibitisha madereva ni kupata maderea wenye sifa na weledi wa kuendesha magari 

yanayotoa huduma kwa usafiri wa umma na mizigo kwa kupima umahiri wao ili 

kuimarisha usalama. Katika hatua ya kutimiza jukumu hilo la Kisheria, Mamlaka 

imekuwa ikiwasajili madereva na baadae kuwafanyia ithibati. Hadi kufikia tarehe 31 

Disemba, 2023, zaidi ya madereva 21,247 wamesajiliwa na kuingiza taarifa zao kwenye 

kanzidata ya Mamlaka. Miongoni mwa madereva hawa, madereva 2,161 wamefaulu 

mitihani ya kuthibitishwa na LATRA na kati yao madereva 1,021 wamesajiliwa kwenye 

mfumo wa kufuatilia mwenendo wa mabasi (VTS) na kupatiwa kitufe maalumu cha 

utambulisho (i-button).  Matumizi ya kitufe hicho ni kurahisisha utambuzi wa dereva 

anayeendesha gari kwa wakati husika kupitia mfumo VTS.  

 

b) Usajili wa Wahudumu 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(e) cha Sheria ya LATRA Sura 413 Mamlaka ina jukumu 

la kusajili wahudumu wa vyombo vinavyotoa usafiri wa umma hapa nchini. Hivyo, LATRA 

kwa kushirikiana na taasisi nyingine kama vile Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) na 

Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE); tarehe 1 Julai, 2023 ilifanya uzinduzi wa Mtaala 

ambao unatumika kufundishia wahudumu wa vyombo vinavyodhibitiwa. Mafunzo kwa 

wahudumu yalianza tarehe 22 Novemba, 2023. Lengo la mafunzo haya ni kuhakikisha 

kuwa wahudumu wa vyombo vinavyodhibitiwa wanafahamu Sheria, Kanuni na Taratibu 

za usafiri ardhini pamoja na kupata uelewa wa namna bora ya kuwahudumia wateja wao 

pindi wanapokuwa kwenye majukumu yao. LATRA, inapenda kuona wahudumu hawa 

mailto:dg@latra.go.tz
mailto:info@latra.go.tz
http://www.latra.go.tz/


10 
 

  
LATRA Makao Makuu, S. L. P. 1742, 41104 Tambukareli, Dodoma  

Simu + 255 262 323 930, Barua pepe: dg@latra.go.tz , info@latra.go.tz , Tovuti: www.latra.go.tz  

wanakuwa nadhifu, wanaheshimu na kuheshimika kwa kazi wanayoifanya pamoja na 

kuwajengea uwezo wa kutoa huduma bora kwa abiria.  

3.1.4 Kurejesha Ratiba za Mabasi Kusafiri Usiku (24/7) 

Serikali iliamua kuondoa zuio lililowekwa miaka ya 1990 la mabasi ya abiria kusafiri 

nyakati za usiku. Akitoa uamuzi huo wa Serikali tarehe 28 Juni, 2023 wakati akitoa Hoja 

ya Kuahirisha Mkutano wa 11 wa Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Tanzania, aliziagiza, Wizara ya 

Mambo ya Ndani ya Nchi na Wizara ya Uchukuzi kuweka utaratibu utakaofuatwa na 

wamiliki na madereva wa mabasi ya abiria wenye nia ya kusafirisha abiria nyakati za 

usiku.  

 

LATRA ilishiriki katika maandalizi ya kuruhusu mabasi kusafiri usiku baada ya Tamko la 

Serikali ambapo safari za usiku zilianza rasmi kuanzia tarehe 1 Oktoba, 2023 baada ta 

kutolewa kwa Taarifa kwa Umma tarehe 29 Septemba, 2023 na Mhe. Jumanne A. 

Sagini (Mb), Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi na Mwenyekiti wa Baraza la 

Taifa la Usalama Barabarani. Safari hizi zilianza baada ya kukamilika kwa maandalizi 

ambapo tathmini ya Wizara ya Uchukuzi na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 

ilionesha kwamba: 

a) Udhibiti wa usalama kupitia Jeshi la Polisi umeimarishwa kutokana na jitihada za 

Serikali ya Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

b) Mwamko wa wananchi, hususan wafanya biashara kutumia taasisi za kifedha 

badala ya kusafiri na fedha taslimu (cash) umeongezeka.  

c) Serikali imeimarisha huduma za mawasiliano ya simu kwa kujenga minara ya 

mawasiliano kwenye maoneo mengi Nchini. 

d) LATRA inao Mfumo madhubuti wa Kufuatilia Mwenendo wa Mabasi (VTS) pamoja 

na Kituo cha Huduma kwa Wateja inaofanyakazi wakati wote (24/7).  

e) Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi imeboresha miundombinu ya usafiri, hususan 

barabara kuu na barabara za mikoa na hivyo kufanya Nchi yetu kuwa moja ya 

Nchi zenye usafiri wa barabara unaoaminika na bora.  
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f) Wafanyabiashara wengi wanaomiliki mabasi ya abiria walio tayari kufanya safari 

za usiku wako tayari pia kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo kuhusu usafiri na 

usafirishaji wa abiria.  

 

 

Kwa ujumla, kumekuwa na mwitikio mkubwa sana kwa wamiliki wa usafiri wa mabasi 

kwa saa 24 unaungwa mkono na abiria wengi na inaboresha na kukuza shughuli za 

kijamii na iuchumi.  

 

3.2 Udhibiti Usafiri wa Reli  

Usafirishaji kwa njia ya reli nchini ni mojawapo ya eneo linaodhibitiwa na LATRA. 

Mamlaka imeendelea kusimamia usafiri wa reli na kuhakikisha huduma bora na salama 

zinatolewa na kuhakikisha kuna usalama wa abiria na mizigo. Katika hatua ya kutimiza 

jukumu hili, LATRA imefanya kaguzi mbalimbali katika miundombunu ya reli za Shirika 

la Reli Tanzania (TRC) na Mamlaka ya Reli Tanzania na Zambia (TAZARA). 

 

Vilevile, Mamlaka, imeendelea kutoa semina kila mwaka kwa Wafanyakazi Muhimu wa 

Usalama katika undeshaji wa reli (Safety Critical Workers) kwa TAZARA na TRC ili 

kuwaongezea ujuzi wa kutimiza majukumu yao kwa weledi. Mafunzo ya aina hii husaidia 

kuwajengea uwezo wafanyakazi hao muhimu kuzuia ajali zitokanazo na makosa ya 

kibinadamu (Human Errors). Tathmini inaonesha kwamba, makosa ya kibinadamu katika 

uendeshaji wa shughuli za reli huchangia zaidi ya asilimia ya 85% ya ajali zote za treni 

kwa TRC na TAZARA. Hivyo, mafunzo hayo yanalenga kusaidia kupunguza ajali 

zinazosababishwa na makosa ya kibinadamu. 

 

Katika mwaka wa fedha 2023/2024 Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini imepanga 

kuhakikisha usalama wa abiria na mizigo unazingatiwa katika usafiri wa reli. Hivyo, 

Mamlaka itaendelea kufanya kaguzi mbalimbali kwenye miundombinu ya reli za Shirika 

la Reli Tanzania (TRC) na Mamlaka ya Reli Tanzania na Zambia (TAZARA) ili kubaini 

mapungufu yanayoweza kuhatarisha usalama wa treni. Kaguzi hizi huainisha vihatarishi 

vyote na kutengeneza mpango mkakati wa kurekebisha kwa lengo la kuzuia matukio ya 

ajali. Maeneo yanayoangaliwa ni pamoja na madaraja, reli, mifereji ya maji, vifungashio 
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vya reli na ushindiliaji wa kokoto kwenye tuta la reli na maungio. Hili ni jukumu la msingi 

kwa Mamlaka ili kuhakikisha ubora na usalama wa usafiri wa reli hapa nchini. 

 

Kwa upande wa SGR, Mamlaka inaendelea na ukaguzi wa miundombinu inayoendelea 

kujengwa ili kuhakikisha kuwa ni salama. Aidha Mamlaka itafanya ukaguzi wa vichwa, 

mabehewa na miundombinu ya SGR kabla havijaanza kutumika. 

 

3.3 Udhibiti Usafiri wa Waya (Cable Transport Regulation) 

Usafiri wa Waya ni moja kati ya aina za usafiri mijini na maeneo yenye milima au kwenye 

vivuko. Katika kudhibiti usafiri wa waya Nchini. Usafiri huu ulianzia Colombia mwaka 

2004 kama aina mojawapo ya usafiri wa mjini (metrocable cars) na kwa sasa umeenea 

sehemu nyingi duniani na pia ni kivutio pcha utalii. 

 

Utafiti wa awali umeonesha kuwepo fursa za uwezekano wa kuwekeza usafiri huu kitalii 

hapa Nchini, ili kuunga mkono juhudi za Mhe. Rais za Royal Tour. Maeneo yenye fursa 

hiyo ni Arusha, Kilimanjaro, Mbeya, Iringa, Morogoro, Tanga na Dar es Salaam. 

 

LATRA inapaswa kisheria kudhibiti usafairi huu na kwa kuwa haikuwa katika Muundo 

wa Taasisi wakati LATRA ilipoanza kutekeleza majukumu yake mwaka 2019, Bodi ya 

Wakurugenzi imefanyia mapitio Muundo wa Uongozi na kuwasilisha mapendekezo  

Serikalini ili kuwe na Kitengo cha Udhibiti Usafiri wa Waya. Aidha, LATRA imeshaandaa 

rasimu ya Kanuni ya Udhibiti wa Usafiri wa Waya ili kupendekeza mchakato wake Wizara 

ya Uchukuzi na kwa kuwa jambo hili ni jipya hapa Nchini, Bodi ilielekeza atafutwe 

Mshauri wa Kimataifa (International Consultant) ili aipitie rasimu ya Kanuni na kuishauri 

vyema LATRA. Mchakato wa kumpata mshauri mwelekezi unaendelea. 

 

3.4 Kukuza matumizi ya TEHAMA kwenye utoaji wa huduma 

3.4.1 Mfumo wa Usimamizi wa Shughuli za Kiudhibiti (RRIMS) 

Mamlaka imejenga mfumo wa TEHAMA unaojulikana kama Railway and Road 

Information Managemet System (RRIMS). Mfumo huu unatumika kwa ajili ya maombi ya 

leseni za usafirishaji pamoja na kazi zingine za usimamizi wa shughuli za kiudhibiti za 

Mamlaka. Mfumo huu umeunganishwa na mifumo ya taasisi nyingine za serikali kama 
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vile TRA, TIRA, NIDA, GePG na BRELA. Halikadhalika, RRIMS imeunganishwa na 

mifumo ya wadau wengine kama vile watoa huduma wa tiketi mtandao. Lengo la 

kuunganisha mfumo huu na mifumo mingine ni kurahisisha utoaji huduma za Mamlaka 

kwa wananchi. 

 

Mfumo wa RRIMS hutumika kutoa leseni za usafirishaji na unamwezesha mteja kufanya 

maombi kutokea mahali popote alipo. Maombi yote yanayowasilishwa yanafanyiwa kazi 

siku hiyo hiyo na kuhakikisha mwananchi anapata leseni chini ya saa 24. Aidha, 

Mamlaka inaendelea kuboresha mfumo huu ili kuanza kutoa leseni za kielektroni na 

hivyo kuondoa hitaji la wateja kutembelea ofisi za Mamlaka kwa ajili ya kufuata leseni. 

Maboresho hayo yatakapokamilika yatasaidia kuongeza ufanisi na kupunguza kwa 

kiwango kikubwa muda wa kupata huduma za leseni.  

 

3.4.2 Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(d) na Kifungu cha 6(g) cha Sheria ya Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini, Sura ya 413, Mamlaka ina jukumu la kuratibu usalama wa 

vyombo vinavyodhibitiwa pamoja na kuhifadhi mazingira. Hivyo, Mamlaka ilianzisha 

Mfumo wa kufuatilia mwenendo wa Magari (Vehicle Tracking System – VTS) ambao ni 

mfumo wa kielectroni unaohusisha ‘Satelite’, Kifaa cha Kufuatilia Mwenendo wa Magari 

(VTD), Mtandao wa Mawasiliano na Vifaa vya Uhifadhi Data Taarifa (GPS Data Servers) 

vinavyofanya kazi kwa pamoja ili kutuma taarifa za mwenendo mzima wa safari za 

chombo husika.  

 

Mfumo wa VTS ulianza kutumika rasmi mwaka 2017 chini ya SUMATRA na baada ya 

kufutwa kwa Sheria ya SUMATRA mwaka 2019, mfumo huu ulirithiwa na LATRA. Tangu 

kuanzishwa kwa mfumo wa VTS, Mamlaka imefanikiwa katika mambo mengi ikiwemo:  

a) Kuunganisha jumla ya magari 10,110 yameunganishwa kwenye mfumo huu 

ambapo, magari 7,920 yanaonekana yakiendelea kutoa taarifa (yapo hai) – 2,190 

hazionekani - na kwa leo saa 2:45 asubuhi , magari 4,724 yanatuma taarifa; 

b) Kupunguza kwa kiasi kikubwa ajali za barabarani zinazotokana na mwendokasi; 

c) Kupunguza madhara ya ajali zinazotokana na mwendokasi; 

d) Kurahisisha uchunguzi wa ajali pale zinapotokea; na 
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e) Kumtambua dereva anayeendesha gari kupitia kitufe cha utambuzi (i-button) 

ambacho kinaunganishwa moja kwa moja na mfumo wa VTS. 

 

Aidha, kutokana na faida za mfumo huu, Serikali kupitia LATRA imefanikiwa kuimarisha 

usalama na hivyo kuboresha utoaji huduma za mabasi kwa kuruhusu huduma ya usafiri 

huo kwa masaa 24. Hatua hii imesaidia wananchi kufanya shughuli zao za kiuchumi kwa 

ufanisi zaidi kwa kuwa wanaweza kusafiri muda wowote na hivyo kuongeza uzalishaji. 

 

3.4.3 Huduma wa Tiketi Mtandao 

Mabasi yote ya masafa marefu yameunganishwa na mfumo wa Tiketi Mtandao na kwa 

kiasi kikubwa mfumo umesaidia kudhibiti upandishaji holela wa nauli. Mamlaka 

imeandaa Kanuni mahususi kwa ajili ya kusimamia eneo hili ikiwa ni pamoja na kuweka 

masharti kwa watoa huduma wa mifumo ya Tiketi Mtandao. 

 

3.4.4 Huduma za Teksi/Pikipiki Mtandao (Ride hailing) 

Huduma ya usafiri wa kukodi kwa njia ya mtandao imeendelea kukua kwa kasi kubwa 

tangu ilipoanza hapa nchini mwaka 2017.  Hadi kufikia tarehe 27 Februari, 2024, jumla 

ya Kampuni 20 zenye mifumo ya kutoa huduma ya teksi/pikipiki mtandao (ride hailing 

platform operator)  zilikuwa zimewasilisha maombi ya Leseni LATRA na yalikidhi mahitaji 

ya kisheria ambapo kampuni 19 zimeshalipia ada za leseni na kupatiwa leseni hizo, na 

kampuni moja, Teksol Limited (Rova Ride), haijalipa ada na hivyo haikupewa leseni. 

Hivyo, kampuni 19 zilizopatiwa leseni ni Proin, Bolt, Little Ride, Globcab, Tanzania 

App System, Nikar, Twende, Faras, Zanzicab, Tirhal, Interactive Tours, Chapu 

Ride, Uber, ChapRide, Tanswift, Quickii, Smart Driver, Boda Official na Nipitie. 

 

Aidha, kuna kampuni nne (4) ambazo zilikamilisha mchakato wote mpaka kuunganisha 

mifumo yao na LATRA ili tuweze kuona na kufuatilia magari yao na  nauli 

zinazolipwa, lakini hawajarudi kuomba leseni na hatujui wanatoa huduma kimya kimya 

au wako wapi. Kampuni hizo ni Suka Ride, Moovn, Viso Ride na Akili Ride. 

 

Hivyo, ili kampuni hizi zitoe huduma, wateja wao ni teksi/pikipiki mtandao. Leseni 

ambazo zimetolewa kwa teksi/pikipiki mtandao hadi sasa ni 13,721 lakini leseni hizi 
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huwa na uhai wa mwaka mmoja. Idad ya leseni zilizotolewa kila mwaka ni 2021/22 – 

leseni 3,144; 2022/23 - leseni 3,598 na 2023/24 - leseni 6,979). 

 

Kwa hiyo, huduma hii ina udhibiti wa makundi matatu: mmiliki wa mfumo ya teksi/pikipiki 

mtandao, mmiliki (dereva) wa gari, na abiri (nauli). Hivyo, tunapopanga nauli za huduma 

hii, tunaweka kiwango cha chini (kisishuke) ili kumlinda mmiliki (dereva) na kiwango cha 

juu (kisizidi) kumlinda abiria. Mmiliki wa mfumo ya teksi/pikipiki mtandao yeye anapata 

kamisheni ya nauli, nayo kuna kima cha chini na cha juu) ambacho kinatoa uhuru kwa 

wamiliki (madereva) kumchagua mwenye nafuu na maslahi kwake. 

 

3.4.5 Mfumo Tumizi wa LATRA (LATRA App) 

Mamlaka imeandaa mfumo tumizi wa LATRA unaopatikana ‘Play Store’ kwenye simu 

zote za Android. Huduma hii inamwezesha mwananchi kupata taarifa za nauli za mabasi 

ya masafa marefu na mabasi ya mijini. Kwa sasa Mamlaka inaendelea kuboresha 

huduma za mfumo huo ili kuwezesha abiria kutambua mwendo kasi wa gari. 

 

3.4.6 Matumizi ya Mfumo wa e-Mrejesho 

Mamlaka iimejiunga na Mfumo wa Serikali wa e-Mrejesho unaotumika kwa ajili ya 

kupokea Malalamiko, Mapendekezo, Pongezi au Maulizo. Mfumo unapatikana kwa 

anwani ya https://emrejesho.gov.go.t/  au kwa kupakua mfumo tumizi wa e-Mrejesho au 

kwa kutumia simu kwa njia ya msimbo (USSD) au kwa kupitia tovuti ya Mamlaka 

https://www.latra.go.tz/  sehemu ya tovuti mashuhuri.  Hivyo, tunawasihi wananchi wote 

kutumia mfumo huo na tunawahakikishia kushughulikia masuala yatakayowasilishwa 

ndani ya siku 21 tangu utakapowasilisha lalamiko au maulizo yako. 

 

3.4.7 Matumizi ya Mfumo wa NeST 

Mamlaka imejiunga na inatumia Mfumo wa Taifa wa Ununuzi wa Umma wa Kieletroni 

(NeST) kwa ajili ya kutangaza na kuchakata zabuni mbalimbali. Nitumie nafasi hii 

kuwashauri wazabuni wajisajili kwenye mfumo huu ambao unapatikana kwenye tovuti 

ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) ili kuweza kushiriki kwenye 

zabuni Serikalini.  
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3.5 Elimu kwa Umma na Maonesho 

3.5.1 Uandaaji na Urushaji wa Vipindi vya Elimu kwa Umma  

Mamlaka kupitia studio yake iliyoko Dar es salaam imeendelea kuandaa vipindi na 

kuvirusha kupitia Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC1) kila siku ya Jumanne saa 3:30 

usiku na kwenye mitandao ya kijamii kama vile ‘LATRA Online TV’ na Instagram ambapo 

kwa mwaka wa fedha ulioshia Juni, 2023 jumla ya vipindi 115 viliandaliwa na kurushwa.  

Aidha katika mwaka wa Fedha 2023/24 kuanzia Julai hadi Desemba, 2023 jumla ya 

vipidi 91 kama hivyo viliandaliwa na kurushwa kupitia TBC 1 na mitandao ya kijamii ili 

kuelimisha umma kuhusu masuala mbalimbali ya kiudhibiti yanayotekelezwa na LATRA. 

Vilevile, taarifa za LATRA zinapatikana kwenye tovuti ya Mamlaka kupitia 

www.latra.go.tz pamoja na mitandao mingine ya kijamii kama vile facebook na twitter. 

Aidha, LATRA imeendelea kushirikiana na vyombo vingine vya habari kwa kushiriki 

katika midahalo na vipindi vinavyoandaliwa na vyombo hivyo ili kuwapatia uelewa 

wananchi wanaofuatilia midahalo na vipindi hivyo.  

 

Vipindi hivi vilijumuisha Semina ya Wabunge wote wa Bunge la Tanzania 

iliyofanyika Bungeni Dodoma, tarehe 10 Novemba, 2022 kwa kushirikiana na Jeshi 

la Polisi na TIRA. Semina hii ilikuwa na ufanisi mkubwa na ilihudhuriwa pia na 

Spika na Naibu Spika. Aidha, ilijumuisha ziara za Kamati za Kudumu za Bunge 

(Hesabu za Serikali, Miundombinu, na Uwekezaji wa Mitaji ya Umma). 

 

Jedwali Na. 2: Vipindi vya Televisheni na Mitandao ya Kijamii, 2020/21-2022/23 

Na.  Aina ya Vipindi 2020/21 2021/22 2022/23 Jumla 

1 Vipindi vya Runinga (TV) 40 48 52 140 

2 Mitandao ya kijamii 12 30 63 105 

  Jumla 52 78 115 245 
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3.5.2 Kushiriki katika maonesho  

Aidha, LATRA imeendelea kushiriki kwenye maonesho mbalimbali ya Kitaifa na Kisekta 

kwa lengo la kutoa elimu kwa wananchi. Katika maonesho ya Sabasaba ya mwaka huu, 

LATRA ilipata ushindi wa kwanza miongoni mwa mamlaka za udhibiti kutokana na ubora 

wa maonesho yake. Aidha, LATRA imeshiriki katika maonesho mbalimbali kama Wiki ya 

Ufuatiliaji na Tathini iliyoandaliwa na Wizara ya Uchukuzi mwezi Septemba, 2023 na 

Mkutano wa 16 wa Mwaka wa Sekta ya Uchukuzi mwezi Desemba, 2023 Jijini Arusha 

kwenye Kituo cha Mikutano ya Kimataifa Arusha (AICC). 

 

Katika mwaka huu wa fedha 2023/24, LATRA imepanga ratiba ya kukutana na makundi 

mbalimbali ya wadau kwa ajili ya kupata mrejesho kutoka kwao kuhusiana na huduma 

tunazozisimamia. 

 

3.5.3 Kuanzisha Kituo cha Huduma kwa Wateja 

Katika mwaka wa fedha 2022/23 Mamlaka imeanzisha kituo cha huduma kwa wateja 

kinachofanya kazi kwa saa 24 na siku zote za wiki (24/7) ili kurahisisha utoaji huduma 

kwa wateja na kuwezesha utatuzi wa migogoro na changamoto mapema.  Huduma za 

kituo hicho zinapatikana kupitia namba za kupiga bila malipo 0800110019 na 
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0800110020. Aidha mamlaka imeendelea kuzitangaza namba hizi kupitia vipindi vya 

elimu kwa umma, mitandao ya kijamii na kuzibandika katika maeneo mbalimbali 

yanayofikiwa na wadau wetu. Aidha, kwa sasa namba hizi zimeanza kuandikwa kwenye 

milango ya mabasi ya mijini sambamba na viwango vya nauli. 

 

3.6 Ushirikishwaji wa Wadau na Utatuzi wa Migogoro 

3.6.1 Ushirikishwaji wa Wadau 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 21 cha Sheria ya LATRA, Sura 413 Mamlaka huwashirikisha 

wadau wakati wa kutekeleza majukumu yake. Hivyo, Mamlaka imeendelea 

kuwashirikisha wadau pindi inapotekeleza majukumu yake kwa kukusanya maoni yao 

au kutoa elimu. Ushirikishwaji huu unafanyika kwa njia ya mikutano mbalimbali ya wadau 

inayolenga kusikiliza kero za wadau kwa lengo la kutafuta ufumbuzi kwa pamoja, 

kupokea maoni, mapendekezo na ushauri mbalimbali kabla ya kutoa maamuzi.  Katika 

mwaka wa fedha 2022/23 LATRA ilifanya jumla ya mikutano ya wadau 36 ikiwemo 

mikutano 9 ya kupokea maoni kuhusu mapitio ya nauli, mikutano 6 ya mabadiliko ya 

kanuni, mikutano 6 ya kutoa elimu kuhusu masuala kuidhibiti, mikutano 7 ya kutunza 

mazingira na kuimarisha usalama wa usafiri ardhini. Aidha, Mamlaka ilifanya mikutano 

8 kwa ajili ya kuzitafutia ufumbuzi kero mbalimbali kwenye usafiri wa barabara na reli. 

 

3.6.2 Utatuzi wa Migogoro  

Moja ya kazi za Mamlaka kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(h) cha Sheria ya LATRA Sura 

ya 413 ni kutatua migogoro inayojitokeza kwenye huduma zinatolewa kwenye sekta 

zinazodhibitiwa. Kutokana na ukubwa wa sekta, Mamlaka inapokea malalamiko mengi 

ya wadau hususan watuamiaji wa huduma dhidi ya watoa huduma. Kutokana na mfumo 

mzuri wa utatuzi wa migogoro uliowekwa na Mamlaka, migogoro ipatayo 234 

iliyowasilishwa kwa Mamlaka kwa mwaka wa fedha wa 2022/23 na iliweza kutatuliwa na 

kuishia kwenye ngazi ya Mamlaka. Aidha, katika mwaka wa Fedha, 2023/24 kuanzia 

Julai hadi Desemba, 2023 jumla ya malalamiko 119 yalipokelewa ambapo malalamiko 

108 sawa na asilimia 90.7 yaliftatuliwa na malalamiko nane (8) yaliyosalia yanaendelea 

kufanyiwa kazi. Malalamiko mengine matatu (3) yanafanyiwa kazi kupitia Kamati 

Maalumu ya Mamalaka kwa mujibu kifungi cha 33 cha Sheria ya LATRA, Sura 413. 
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3.7 Ufuatiliaji wa Masharti ya Leseni 

Kila mwaka Mamlaka hutenga bajeti kwa ajili ya shughuli za ufuatiliji wa uzingatiajiwa 

masharti ya leseni. Maafisa wa Mamlaka kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi hufanya 

kaguzi kwenye maeneo ya mijini na barabara kuu kwa lengo la kuhakikisha huduma za 

usafirishaji zinatolewa kwa kuzingatia sheria.  

 

4.0 MAPATO YA MAMLAKA 

Ndugu Wanahabari, Vyanzo vya mapato ya Mamlaka vimeainishwa katika Kifungu cha 

35 (1) cha Sheria ya LATRA, Sura 413.  Sheria hiyo inabainisha vyanzo vya mapato 

kama ifuatavyo:  

i. Mapato yatokanayo na kutoa leseni mpya na kuongeza muda wa leseni zilizoisha; 

ii. Mapato ya levi kutoka kwa watoa huduma; 

iii. Malipo au mali kwa Mamlaka zitokanazo na shughuli za Mamlaka; 

iv. Michango na Misaada inayotolewa kwa Mamlaka; 

v. Fedha nyingine zozote zinazopatikana kisheria kutokana na Mamlaka kutekeleza 

majukumu yake. 

 

Mapato ya Mamlaka yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi mwaka. Katika kipindi cha 

mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2021/22, mapato ya Mamlaka yaliongezeka kutoka 

Shilingi Bilioni 25.95 hadi Shilingi Bilioni 28.53 ikiwa ni ongezeko la Shilingi Bilioni 

2.58 sawa na ongezeko la 10.0%.  Aidha, katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/22 

hadi 2022/23, mapato ya Mamlaka yaliongezeka kutoka Shilingi Bilioni 28.53 hadi 

Shilingi Bilioni 34.25 (kabla ya kukamilika ukaguzi wa CAG) ikiwa ni ongezeko la 

Shilingi Bilioni 5.72, sawa na ongezeko la 20.1%.  

 

Kwa jumla, katika kipindi cha miaka mitatu (3) ya utekelezaji wa majukumu ya LATRA, 

mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2022/23, mapato ya Mamlaka yaliongezeka kutoka 

Shilingi Bilioni 25.95 hadi Shilingi Bilioni 34.25 (kabla ya kukaguliwa na CAG) ikiwa 

ni ongezeko la Shilingi Bilioni 8.31 sawa na ongezeko la 32% kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 3 na Kielelezo Na. 3 hapa chini.. 

 

Jedwali Na 3: Mapato ya Mamlaka kwa Mwaka 2020/21-2022/23 (Sh. ‘000’) 
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Na. Makundi ya Mapato 2020/21 2021/22 2022/23 Ongezeko % 

1 Ada ya Leseni  16,648,057   17,082,484   19,269,429   2,621,372  16% 

2 Levi za Watoa Huduma       454,219        479,941     1,177,586      723,367  159% 

3 Mapato Mengineyo    8,843,227   10,966,529   13,803,854   4,960,627  56% 

Jumla  25,945,503   28,528,954   34,250,869   8,305,366  32% 

Chanzo: LATRA 

 

 

Chanzo: LATRA 

5.0 KUCHANGIA MFUKO MKUU WA SERIKALI NA TAASISI NYINGINE 

 

Mamlaka hupaswa kuchangia asilimia 15 ya mapato yake ghafi kwenda kwenye Mfuko 

Mkuu wa Serikali (Consolidated Fund) kwa mujibu wa Kifungu cha 11(3) cha Sheria ya 

Fedha za Umma, Sura ya 348 (Public Finance Act, Cap. 348). Aidha, Mamlaka hutakiwa 

kuchangia asilimia 70 ya fedha za ziada (surplus funds) kila mwisho wa mwaka wa fedha 

kwenda katika Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa kifungu cha 42 cha Sheria ya 

Bajeti, Sura ya 439. Katika kipindi cha miaka mitatu (3), kuanzia Mwaka wa fedha 

2020/21 - 2022/23, Mamlaka imeweza kuchangia Shilingi Bilioni 12.81 katika Mfuko 

Mkuu wa Serikali, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 4 na Kielelezo Na. 4.  
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Jedwali Na. 4: Michango Kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali - 2019/20 hadi 2022/23 

Na. Mwaka Mchango wa 
15% 

Mtaji wa ziada 
(Excess Capital) 

Jumla 

(Sh.) (Sh.) (Sh.) 

1 2020/21 3,817,959,600 1,000,393,400 4,818,353,000 

2 2021/22 4,279,343,100 404,395,900 4,683,739,000 

3 2022/23 4,711,279,346 0 4,711,279,346 

Jumla 12,808,582,046 1,404,789,300 14,213,371,346 

Chanzo: LATRA 

 

Chanzo: LATRA 

 

Pamoja na hayo, Mamlaka imeweza kuchangia taasisi mbalimbali za kitaifa na kimataifa 

kwa niaba ya Serikali ikiwa ni sehemu ya matumizi yake. Taasisi hizo ni pamoja na 

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini (LATRA CCC, Tume ya 

Ushindani (FCC), Baraza la Ushindani Tanzania (FCT), Jukwaa la Afrika la Wadhibiti wa 

Huduma (African Forum for Utilities Regulators - AFUR) na Umoja wa Taasisi za Reli 

Kusini mwa Afrika (Southern Africa Railways Association, SARA). 

 

Mamlaka hupaswa kuchangia asilimia 15 ya mapato yake ghafi kwenda kwenye Mfuko 

Mkuu wa Serikali (Consolidated Fund) kwa mujibu wa Kifungu cha 11(3) cha Sheria ya 
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Fedha za Umma, Sura ya 348 (Public Finance Act, Cap. 348). Aidha, Mamlaka hutakiwa 

kuchangia asilimia 70 ya fedha za ziada (surplus funds) kila mwisho wa mwaka wa fedha 

kwenda katika Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa kifungu cha 42 cha Sheria ya 

Bajeti, Sura ya 439.  

 

Katika kipindi cha miaka mitatu (3), mwaka wa fedha 2020/21 - 2022/23, Mamlaka 

imeweza kuchangia Shilingi Bilioni 14.21 katika Mfuko Mkuu wa Serikali.  

 

6.0 UKAGUZI WA HESABU ZA MAMLAKA 

 

6.1 Mamlaka y Kukagua Hesabu za LATRA 

Kwa mujibu wa kifungu cha 143 cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama 

ilivyofafanuliwa na kifungu cha 9 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma (the Public Audit Act 

(PAA) No 11 of 2008), CAG ndiyo mwenye mamlaka ya kukagua Hesabu za TASAC. 

Hata hivyo, kwa mamlaka aliyonayo CAG yaliyoelezwa katika kifungu cha 33(1) cha 

Sheria hiyo, anaweza kuteua kampuni nyingine kufanya ukaguzi kwa niaba yake au kwa 

kushirikiana na CAG. Katika mwaka wa fedha 2020/21-2022/23, CAG alifanya ukaguzi 

wa Hesabu za LATRA kwa kushirikiana na Kampuni ya Ukaguzi ya Auditax International 

ya Dar es Salaam (2020/21-2021/22) na Kampuni ya Dar es Salaam Financial 

Consultants (2022/23).  

 

6.2 Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

Katika kipindi cha miaka yote mfululizo tangu kuanzishwa kwa Mamlaka, LATRA 

ilifanikiwa kupata HATI SAFI (Clean Audit Report/ Unqualified Audit Opinion) kutoka 

kwa CAG (tunasubiri matokeo ya 2022/23) na aliridhika kwamba Hesabu za LATRA 

ziliandaliwa na kuwasilishwa kwa kuzingatia viwango vya Kimataifa vya kuandaa hesabu 

kwa taasisi za umma, yaani the International Public Sector Accounting Standards 

(IPSASs) pamoja na kuzingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na 

Kanuni zake za mwaka 2013. 
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6.3 Mashindano ya Ubora wa Kuandaa na Kuwasilisha Hesabu 

Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) hualika Taasisi za Umma na Sekta 

Binafsi kushiriki kila mwaka katika mashindano ya ubora wa kuandaa na kuwasilisha 

hesabu za zilizokaguliwa na kupata Hati Safi (Unqualified Audit Opinion). Hesabu hizo 

hufanyiwa tathmini na Kamati ya Wataalamu wa NBAA kwa kuzingatia viwango vya 

kimataifa vya kuandaa na kuwasilisha hesabu. Mashindano haya hujulikana kama The 

Best Presented Finacial Statements Awards. Lengo ni kuongeza hamasa ya kuzingatia 

viwango vya kimataifa na kuboresha hesabu za taasisi nchini. NBAA hutoa tuzo  kwa 

washindi katika Mkutano Mkuu wa Mwaka (NBAA Annual Conference) unaofanyika wiki 

ya kwanza ya mwezi Disemba na pia hutoa mrejesho kwa kila mshiriki kwa kuainisha 

mapungufu na kuelekeza maeneo ya kuboresha katika Hesabu husika. 

Tunapenda kuutaarifu umma kwamba LATRA ilishiriki mashindano hayo kwa mara ya 

kwanza mwaka 2023 kwa kuwasilisha hesabu zake za mwaka wa fedha ulioishia 30 

Juni, 2022 na kuibuka na Tuzo ya Mshindi wa Pili katika kundi la Taasisi za Udhibiti 

Nchini linaloandaa hesabu zake kwa viwango vya kimataifa vya IPSASs. LATRA 

inakusudia kuendelea kushiriki mashindano haya kwa kuwa yanatoa mrejesho wa 

maeneo ya kuboresha. 

7.0 HITIMISHO 

Kwa mwaka huu wa fedha 2023/2024 LATRA imejipanga kuhakikisha kuwa huduma 

bora na salama za usafiri ardhini zinawafikia wananchi, kuondoa kero na changamoto 

mbalimbali katika sekta. Hii ni katika kutekeleza maelekezo anayoyatoa Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mara kwa mara. 

 

Pia, Mamlaka imejipanga kusimamia huduma za usafiri ardhini ambapo huduma za 

usafiri wa barabara na reli zina mchango mkubwa katika kukuza uchumi na kuwezesha 

Tanzania kufanya biashara na Nchi za Jumuia ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 

na nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki (EAC). 

 

Nitumie fursa hii kuwashukuru Wanahabari wote kutoka vyombo mbalimbali vya habari 

kwa kuendelea kufikisha kwa jamii kile ambacho Mamlaka imekuwa ikikifanya kwa 
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maslahi ya umma, na kwa ushirikiano ambao mmekuwa mkituonesha kila tunapowahitaji 

bila kuchoka.  

 

Aidha, naomba kutumia fursa hii kuwakaribisha LATRA Makao Makuu, Dodoma na pia 

katika ofisi zetu ambazo zipo mikoa yote Tanzania Bara, endapo kuna jambo mnahitaji 

kutoka kwetu, milango iko wazi karibuni sana na tupo tayari kushirikiana nanyi. Ninyi ni 

wadau wetu wakubwa na muhimu sana, tutaendelea kuwashika kwa mikono miwili 

tukitambua thamani ya kalamu zenu kwetu, kwa Taifa letu na dunia kwa ujumla. 

 

 

Asanteni Sana Kwa Kunisikiliza. 

 

 

______________________ 

MKURUGENZI MKUU- LATRA 
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